Somo la tisa: uteuzi wa Mungu. Kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya tano. Barua kwa Warumi inaelezea jinsi mtu anavyoingia katika uhusiano na Mungu ili kupokea wokovu na baraka. Uhusiano na Mungu umejikita katika neema inayopokelewa kwa imani. Kifungu hiki kinasababisha maswali yanayohusu Israeli: kunatokea nini katika uhusiano maalum kati ya Mungu na Israeli? Je, Myahudi anawezaje kuokoka? Je, Mungu bado ana mpango kwa Waisraeli? Sura hizi zinajibu maswali hayo Paulo anapoendelea kuelezea ujumbe wa Injili, haki ya Mungu katika kesi. Ee binadamu, wewe u nani umujibuye Mungu? Warumi sura ya tisa mstari wa ishirini. Baadhi ya watu wameitumia aya hii katika kukemea mtu yeyote ambaye anajaribu kuihoji au kuipima haki ya Mungu. Wanasema kwamba haki ya Mungu iko juu sana kuliko haki yetu kiasi kwamba hatuwezi kabisa kuifahamu. Je, kuna aina ya kiwango kingine cha juu cha haki ambacho nyeusi inakuwa nyeupe na uovu unakuwa mzuri ikiwa hakimu wa kibinadamu angehukumu watoto wachanga makosa aliyohukumiwa na, atakuwa dhalimu. Ikiwa angehukumu makosa na uhalifu wa makusudi sawa, atakuwa dhalimu. Lau angeadhibu watu kwa kufanya yale wasioweza kuyazuia, tusingesema kuwa anahukumu kwa kiwango cha juu cha uadilifu, bali alikuwa dhalimu. Haki ya Mungu ni ya kiwango cha juu, lakini haitofautiani na haki yetu. Ufahamu wetu kuhusiana na haki unatoka kwake na uko kwenye misingi ya viwango vyake. Anatuamsha sisi tuwe watakatifu kwa maana ile ile iliyo sawa kwamba na yeye ni mtakatifu. Kama kwa wakati mwingine hatua zake zinaonekana kutokuwa na haki kwetu, ni kwa sababu hatutazani ukweli wote uliopo, kwa sababu maadili yetu ni ya muda sana, na kwa sababu mitazamo yetu imepotoshwa na matamanio yetu wenyewe. Mungu hajinaji tu kuwa mwenye haki na kukataa kuelezea njia zake kwa viumbe wake. Badala yake kitabu cha Warumi kinaweka msisitizo kwamba haki ya Mungu ni kitu kinachoonekana. Wale wanemkataa Mungu hawatakuwa na udhuru, Sura ya kwanza, mstari wa ishirini. Kwa sababu ya kile wanachokijua kuhusiana na Mungu, wenye dhambi wanajua kwamba wanastahili hukumu, Sura ya kwanza mstari wa thelathini na mbili. Warumi mbili inaelezea wazi kabisa kuhusu kutopendelea na hukumu za Mungu. Hazibadilikibadiliki, kazi ya upatanisho iko hivyo kwamba Mungu hana upendeleo, ingawaje huwahesabia haki wenye dhambi, sura ya tatu mstari wa ishirini na sita. Ni jambo lililo wazi kwamba Mungu ameelezea sera zake za wokovu akielezea ni kwa nini ni za haki. Itakuwa ni jambo lisilowezekana kwetu sisi kumwabudu Mungu katika kweli kama hatutamwona yeye kuwa ni mwenye haki. Kama tutaweza kumwamini Mungu kwamba ni mwenye haki, utiifu wetu kwake utakuwa ni sawa na utiifu kwa jitu katili au jambazi. Kwa hiyo Mungu mwenyewe uruhusu awekwe katika mashtaka au hata anajiweka mwenyewe hali hiyo. Sura ya 3 mstari wa 4, Mungu ana uhakika kwamba matendo yake yanaingana na haki ya kweli. Jaribio na uaminifu la matendo ya Mungu litaonesha kuwa Mungu ni mwenye haki na kuwa mwenye dhambi ni mwenye hatia. Je, kwa nini ni muhimu kwetu sisi kuelewa matendo ya haki ya Mungu? Je, tunajuaje kwamba Mungu anatutaka sisi tuelewe kuhusu haki yake? Mtazamo wa Biblia kuhusiana na ukuu wa Mungu. Mungu amechagua kuruhusu watu kufanya chaguzi za kweli pamoja na matokeo yake. Mungu huache watu wakae na chaguzi zao walizozifanya. Warumi sura ya kwanza mstari wa ishirini na nne na ishirini na sita na ishirini na nane. Mungu ni mwenye nguvu na hekima ya kutosha katika kukamilisha mpango wake wa mwisho licha ya yale ambayo mtu mwingine yeyote anayafanya, kila mtu anaamua aidha kutoa ikubali au kuikubali Injili na akaokoka, au akakataa kuokoka. Katika msingi huo, Mungu hutoa okovu. Wapa watu kutambua kuhusu wao kuwa na hatia. Wapa watu matamanio ya neema na uwepo uweza wa kuamini watuma wajumbe wake kuwashawishi wasioamini watubu, lakini mtu binafsi anafanya maamuzi yake mwenyewe kuhusiana na wokovu wake. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya tano kifungu cha kwanza. Jambo kuu katika Warumi tisa: Mungu amechagua njia ya okovu na hakuna njia nyingine yeyote ambayo mtu anaweza akaitumia katika kupata wokovu. Muhtasari wa Warumi sura ya tisa. Mara nyingi sura hii ufasiriwa kumaanisha kwamba Mungu huwa anachagua ni nani wa kuokoka na ni nani wa kupotea kwa msingi ambao hatuwezi kujua kwa kweli. Jambo halisi ni kwamba Mungu amechagua njia ya wokovu na kwamba hakuna mtu yeyote anayeweza kukoka kwa njia nyingine yoyote. Ukuu wake Mungu hauonyeshwi kwa kuchagua baadhi ya watu na kukataa wengine bila vigezo vyovyote. Ukuu wake unaonyeshwa kwa uwekaji wake wa vigezo Muundo wa njia ya wokovu. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi sura ya tisa mstari wa kwanza hadi wa tano. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya tisa mstari wa kwanza hadi wa tatu, Paulo alionyesha huzuni kubwa kwa ajili ya Israeli kusababu, kwa sababu kiroho walikuwa wamepotea. Alitaja kwamba alikuwa ndugu yao Paulo alikuwa ametukana na dini ya kiyahudi aliwaheshimu wanazuoni wake alihuzunishwa kwa kutambua kwamba wengi wa walimu na viongozi na wengi wa watu waliowatumikia walikuwa wamemkataa kristo sura ya tisa mstari wa nne hadi wa tano israeli lilikuwa taifa lilokuwa na faida nyingi za kiroho kwanza Walikuwa na Mungu kama Baba, kwanza walikuwa wameuona utukufu wa Mungu ukifunuliwa, walikuwa na maagano kama masharti ya baraka zake, sheria, aina za kuabudu, ahadi za ukovu mkuu, mababa wa ahadi walikuwa Wayahudi. Yesu alizaliwa kama Myahudi. Mwanzoni Paulo alisema katika sura ya tatu mstari wa kwanza hadi wa pili kwamba wayahudi walikuwa na faida nyingi sana Uyahudi, chimbuko la Ukristo. Uyahudi unaweza kusema kwamba ndio chimbuko la Ukristo. Hata sasa Uyahudi una mambo yanayofanana zaidi na Ukristo kuliko dini nyingine yoyote. Uyahudi haukuwa kwenye kundi la dini za uongo hadi ilipokuja kumkataa Kristo. Orodha inayooneshwa hapa chini ni mahusiano yaliyopo kati ya Ukristo na Uyahudi. La kwanza, wa Wakristo na wafuasi wa Uyahudi wote kwa pamoja wanamwabudu Mungu mmoja wa kufanana na wamepokea ufunuo kutoka kwa Mungu. La pili, Uyahudi ndio uliotoa msingi wa teolojia na falsafa ya Ukristo. Waisraeli walikuwa wanaamini Mungu mmoja aliye wa milele, asiyekuwa na asili na aliye mtakatifu. Mungu aliumba kila kitu kikiwa kizuri, lakini uovu na mateso vikawepo kwa sababu ya dhambi. Mwanadamu ni kiumbe maalumu kilichoumbwa katika sura au mfano wa Mungu akiwa na hatima yenye utukufu baada ya kuwa amekombolewa. Tunachukulia hizi kweli zote, lakini zinatofautiana na dini nyingine zote zilizoizunguka Israeli ya kale. Kweli hizi zote mwanzoni zilikuwa zimefunuliwa kwa Israeli. La tatu, kwa Kristo na falsafa wa Uyahudi wanakubaliana na agano la kale kama ndiyo maandiko, lakini wafuasa wa Uyahudi hawakubaliani na agano jipya. Lakini Yesu mwanzilishi wa Kristo alikuwa yaudi na muyahudi na alithibitisha dini ya watu wake, alielezea vipaumbele vyake kwa kweli na akalaumu uharibifu uliokuwa ukifanywa na Mafarisayo hakudai kutaka kuanzisha dini mpya bali kuikamilisha ile ya zamani. La tano moyo wa Uyahudi ulikuwa unamtarajia Masihi. Wakristo wa kwanza walikuwa ni Wayahudi ambao waliamini kwamba Yesu alikuwa ndiye Masihi wa Wayahudi. Kifungu, kifungu cha kujifunza Warumi 5 kifungu cha kwanza. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi tisa mstari wa sita hadi kumi na sita. Mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya, sura ya tisa, mstari wa sita hadi tisa. Baadhi yao walikuwa wameokoka. Neno la Mungu lilikuwa limeleta mabadiliko kwao. Watu wa Mungu sio tu wale ambao ni wazao wa kibiolojia wa Ibrahimu, ni wale watu waliookoka kwa kuziamini ahadi za Mungu. Tangu wakati ambao Mungu alimchagua Ibrahimu, wokovu ulikuwa umepangwa uwe kwa njia hii. Mpango wa Mungu wa wokovu ambao ulikuwa uendelee hadi kwa Isaka ilikuwa ni kazi ya Mungu iliyokuwa inategemea mwitikio wa imani. Mfumo wa Mungu wa wokovu ni ahadi, kisha imani, kisha muujiza. Kuzaliwa kwa isaka kulikuwa ni muujiza. Ismaili alizaliwa katika hali ya kawaida ya asili na si kimuujiza, na Mungu hakumtumia kwenye mpango wa ukombozi. Kwa kanuni hiyo hiyo, Mungu hakubaliani na wokovu kwa njia ya matendo. Wayahudi waliokuwa wanataka uokovu kwa matendo yao walikataliwa na Mungu kama na vile Ismaili alivyokataliwa kuwa mtoto wa ahadi. Je, vipi kuhusu suala la Yakobo na Esau? Baadhi ya watu wanafikiri kwamba aya hizi zinasema kwamba kabla haujazaliwa Mungu alishamchagua ni nani atakayetumika. aya hizi kimsingi zinasema nini? Sura ya tisa mstari wa kumi hadi kumi na tatu. Wakati Mungu alipomchagua Yakobo badala ya Esau hakuwa akichagua mtu yupi mbae wa kuokoa. Alihitaji kuchagua yule ambaye ataweza kumutumia katika kutimiza mupango wa wokovu. Hii ndiyo mada ya sura hii, haki ya Mungu ya kuchagua njia ya okovu. Kumbukumbu za maisha ya Esau katika Agano la Kale zinaonyesha kwamba kwa ukweli alikuwa na badiliko la moyo wake na ingewezekana akaokoka. Alikuwa ajakataliwa kwenye wokovu, bali alikataliwa kuwa baba wa taifa teule na Masihi. Neno nimemchukia linamaanisha tu kwamba kukataliwa kwa ajili ya mtu mwingine kama ilivyomaanisha wakati Yesu aliposema kwamba ni lazima kumuchukia baba au mama katika kuweka ulinganifu wa utii wetu kwake. Luka kumi na nne mstari wa ishirini na sita. Mungu hakumchagua Yakobo kwa sababu ya sifa zake au kumkataa Esau kwa ajili ya makosa yake. Kifungu hiki kinaweka msisitizo kwamba walikuwa hawajafanya jambo lolote njema au baya wakati Mungu alipofanya chaguo lake. Bila shaka Mungu alikuwa najua hatima zao. Jambo la msingi hapa ni kwamba Mungu alichagua kutokana na mpango wake mwenyewe. Baadhi ya watu wanasema kwamba sura ya tisa mstari wa kumi na nne hadi kumi na sita inathibitisha kwamba Mungu huchagua ni nani wa kuokolewa kwa sababu ambazo sisi hatuzijui. Wanasema kwamba matendo yetu na mambo tunayochagua haviwezi kuamua kama tunaweza au hatutaweza kuokoka. Haya, hizi kwa uhakika zinasema nini? Sura ya tisa mstari wa kumi na nne hadi kumi na sita Mungu huchagua ni nani atakayemwonyesha rehema. Hiyo haimaanishi kwamba anafanya bila ya kuwa na msingi au kwenye msingi ambao hatutaweza kujua. Mungu ameonyesha msingi wa rehema zake: mtu mbaya na aache njia yake, na mtu asiye haki aache mawazo yake, na amrudie Bwana naye atamrehemu, na rejee kwa Mungu wetu naye atamsamehe kabisa. Isaya hamsini na tano, mstari wa saba. Anatueleza kwa uwazi kwamba tumechaguliwa kwa ajili ya wokovu kama tutaamini na tutakataliwa kama hatutaamini. Kwa hiyo sio kutokana na mapenzi ya mtu atake kujamulia ni kwa jinsi gani anavyotaka aukoke. Wokovu ni lazima utokane na rehema za Mungu na upokelewe kama alivyoagiza. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi tisa mstari wa kumi na saba hadi ishirini na tatu. Je, Mungu alimuumba Farao ili awe mtu muovu na alimdhibiti ili kwamba aweze kutenda mambo ya uovu? Sura ya tisa mstari wa kumi na saba hadi kumi na nane. Farao hakuzaliwa kwa ajili ya kuhukumiwa, lakini Mungu alimweka kwenye nafasi ya mamlaka kwa sababu Mungu alijua ni kitu gani anakwenda kukifanya. Neno nilikusimamisha halirejerei kwenye uumbaji wake, bali kwenye kumsimika mtawala. Mungu ni mwenye rehema kwa wale wanaoamini, na huifanya mioyo ya watu wasioamini kuwa migumu. Kufanya moyo kuwa mgumu haina maana kwamba Mungu anambadilisha mtu mzuri kuwa mtu mbaya. Mungu alimpa Farao jukumu la kutekeleza kila ambacho tayari alishakusudia kukifanya. Wale watu ambao wanafanywa kuwa na mioyo migumu wanafikiriwa kama wenye hatia kwa ajili ya hali zao. Kwa hiyo, kwa mujibu wa haki, kuchagua kwao ni halisi mwanzoni katika warumi sura ya pili mstari wa nne hadi watano wa mataifa wanahukumiwa kwa ugumu wa mioyo yao ambako kumeunganishwa na kukataa ukweli kwa mapenzi yao wenyewe ona pia yeremia 19:15 nehemia sura ya 9 mstari wa 25 hadi 29 marko 19 mstari wa 14 na Waebrania tatu mstari wa saba hadi kumi na tatu. Farao hangekuja kuwa na moyo mgumu kama sio kule kumkataa Mungu kuanzia mwanzo. Sura ya tisa mstari wa kumi na tisa. Hapa mtu anainua upinzani. Kama Mungu anathibiti watu kama alivyofanya kwa Farao, mtu kama huyu atakumiwaje? Hakuna mtu yeyote ambaye amepingana na mapenzi yake kwa mafanikio. Mwenye kuinua upinzani anazungumza kana kwamba mtu anapaswa asamiewe kwa kumpinga Mungu. Kama hatimaye alilazimika kufanya kila ambacho Mungu alikuwa ametaka kifanyike. Lakini Mungu ni mwenye uwezo wa kutofautisha kati ya wale wanaokubaliana naye kwa hiari yao wenyewe na wale ambao hawako hivyo. Kuna maelezo ya kumbukumbu juu ya kifungu kinachofanana katika Warumi tatu msara wa tano hadi nane sura ya tisa msara wa ishirini hadi ishirini na tatu Mungu ni mwenye uwezo wakuchagua baadhi ya watu kwa ajili ya hukumu na wengine kwa ajili ya rehema, ingawaji mwisho wa siku atatukuzwa na watu wote, kwa sababu yeye anatukuzwa kwa pamoja kwa ajili ya hukumu yake na rehema zake. Ana msingi wa uchaguzi wake na ana haki ya kuchagua. Mungu huweka vigezo vyake kwa ajili ya kukubalika na havibadiliki. Mufinyanzi anaweza akaamua afanye nini na udongo. Anaweza akatumia sehemu ya udongo kutengenezea jagi la kuwekea maua, na sehemu nyingine ya udongo huo akaamua atengeneze gudulia la kuwekea takataka. Ni kwa njia hiyo hiyo Mungu huamua kwamba baadhi ya watu wanafaa tu kwa ajili ya hukumu na watu wengine wanastahili rehema. Kitenzi cha Kiyunani haikuonyeshi ni nani anayefanya tendo. Inaweza kumaanisha kuwa watu wenyewe wanajitayarishia hukumu hiyo. Itakuwa sawa na taarifa kwamba Mungu uvumilia maasi yao hadi wakati ambao hukumu itakuja. Mungu hakuwaumba kwa ajili ya hukumu au kwa ajili ya kuwafanya wawe watenda dhambi. Hukumu zao zitatokana na jinsi walivyojichagulia wao wenyewe. Ukweli kwamba Mungu ni mwenye mamlaka katika kuchagua kwake haimaanishi kwamba anachagua kwa upendeleo, lakini anachagua kwa viwango vyake yeye mwenyewe. Anachagua watu waovu kwa ajili ya hukumu na watu walioamini kwa ajili ya wokovu. Swali kwamba kwa nini Mungu amenifanya niwe hivi haimaanishi kwamba kwa nini umeniumba mimi kwa ajili ya hukumu, bali kwa nini uliamua kwamba nilikuwa nafaa kwa ajili ya hukumu, lakini Mungu anayo haki ya kuamua na kudhihirisha haki yake. Mfano wa mfinyanzi unapatikana kutoka Yeremia 18 mstari wa kwanza hadi 18. Aya muhimu ni sura ya 18 mstari wa saba hadi kumi. 18 mstari wa nane inasema ikiwa taifa lile nililo nitaja nitageuka na kuacha maovu yake, nitagaili nisitende mabaya yale kuwatenda. Je, ni kwa jinsi gani unaweza kuelezea mfano mfinyanzi na udongo? Je, Mungu aliwaumba watu wengine kwa kusudi la kuwatumia kuonesha ghadhabu yake? Je, inamaanisha nini kusema kwamba anatengeneza vitu mbalimbali kutoka katika udongo hitimisho binafsi la mtume baadhi ya watu wamehitimisha kutoka katika sura hii kwamba Mungu huumba watu wengine kwa kusudi la kuhukumiwa na wengine kwa ajili ya kupata rehema hata hivyo Paulo mwenyewe anaelezea kwamba hitimisho lake kuu liko katika sura hii, sura ya tisa mstari wa thelathini hadi thelathini na tatu. Ni muhimu kwamba tumwachie mwandishi na jambo kuu alilo nalo, na kutokana na mfano wake aliotoa mwenyewe hatupaswa kubishania matumizi ya maelezo ya mwandishi ambayo yako kinyume na yale ambayo mwenyewe ameelezea. Hoja kuu ya Paulo ni hii. Mungu atamhukumu mtu binafsi katika msingi kwamba aidha ameamini au hajaamini. Kama mfinyanzi ana haki ya kuamua msingi wa kukubalika. Tunaweza tukafurahia katika ukuu wa Mungu kwa sababu kila siku ni mwenye hekima, ni mzuri mwenye upendo na haki katika kila analolitenda. Ingawaje anayo mamlaka yote kabisa afanye jambo lolote lisilokuwa la haki, matendo yake siku zote ni sawa na asili yake mwenyewe. Jambo lilopo kwenye sura hii sio kwamba Mungu huchagua kila mtu binafsi anayemtaka bila ya kuzingatia vigezo. Jambo kuu katika Warumi tisa ni kwamba Mungu anaweka vigezo vyake ambavyo uamua ni nani amchague kwa ajili ya kuokoka. Kigezo muhimu ni imani inayookoa. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya tano kifungu cha kwanza. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi tisa, mstari wa 24 hadi 33. Mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya. Sura ya tisa, mstari wa 24 hadi 26. Kwa mataifa wengi hufanyika kuwa sehemu ya watu wa Mungu. Ingawaje walikuwa hawaitwi ni watu wa Mungu kwenye misingi ya utaifa wao. Hali hii inaunganisha mada kuu ya umishinari ya waraka huu Injili inaweza kupelekwa kwa, kwa mtu yeyote katika ulimwengu huu. Sura ya 9 mstari wa 27 hadi 29. Wayahudi wengi watakataliwa na masalia peke yao ndiyo watakaokolewa. Wayahudi hawataokolewa moja kwa moja kisa tu kwa sababu wao ni wayahudi kama Mungu atakuwa ametenda kwa mujibu wa haki bila ya kuweka hapo rehema yake, wangeangamizwa kabisa, kama ilivyokuwa kwa Sodoma. Sura ya 9, mstari wa 30 hadi wa 33. Hapa ndio hitimisho la hii sura, mwandishi anapaswa apewe nafasi ya kutoa hitimisho lake mwenyewe. Mada ya sura hii ni kwamba Mungu ameweka mpango wake wa wokovu. Watu wengine wote waliojaribu kuanzisha njia zao nyingine za haki kwa msingi wa sheria walishindwa. Wale wote wanaotafuta haki kwa njia ya imani wanafanikiwa. Mtu anayejaribu kuanzisha haki yake mwenyewe hujikwaa juu ya jiwe kuu la pembeni ambalo Mungu ameliweka, lakini atakaye amini hata tayalika au hata aibika. Maswali ya mapitio somo la tisa. La kwanza: Je, tunajuaje kuwa Mungu anataka tuelewe anavyotenda haki. La pili, je, ni kwa nini ni muhimu kwetu kuona kwamba Mungu ni wa haki? La tatu, je, mtazamo wa kibiblia kuhusu ukuu wa Mungu ni upi? La nne, je, jambo kuu katika Warumi tisa ni nini? La tano, je manufaa ya kiroho ya Israel ni nini? La sita, je, kuna mahusiano gani matano kati ya Ukristo na Uyuda? La saba, je, Warumi tisa inasemaje kuhusu Mungu kumchagua Yakobo? La nane, je, kwa nini tunafurahia ukuu wa Mungu?